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MUHTASARI 

 
Utangulizi 

 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi kwa kushirikiana na Benki ya Dunia inatarajia kutekeleza mradi 

wa kuboresha milki ya ardhi nchini. Mradi huu unalenga kuimarisha mifumo ya utawala 

wa ardhi, kuongeza usalama wa milki za ardhi kwa wanaume na wanawake na hivyo 

kukuza uwekezaji wa ardhi nchini.  

 

Wigo na utekelezaji ya mwongozo huu 
 

Mwongozo huu unaweka utaratibu wa maandalizi na utekelezaji wa mpango wa 

uhamisho wa makazi katika maeneo ya mradi. Pia unatoa utaratibu wa kurejesha hali ya 

kimaisha ya mtu ambaye ardhi yake imetwaliwa na au kutolewa kwa hiari na mmiliki 

wakati wa utekelezaji wa mradi huu. Vile vile mpango huu umeweka utaratibu wa 

kuhakikisha kuwa watu wanaoguswa na mradi huu hawataathirika kijamii au kiuchumi. 

Uandaaji wa mwongozo huu pia umefuata kanuni za kimazingira na kijamii za Benki ya 

Dunia hususani ESS1, ESS5, ESS7 na ESS10. Pia utayarishaji wa mwongozo huu 

umezingatia sera za nchi na matakwa ya kisheria. 

 

Maelezo ya Mradi 

 

Kwa kifupi shughuli za mradi zitatekelezwa katika Maeneo makuu manne. Maeneo haya 

ni kama ifuatavyo: (1) kuongeza usalama wa milki  za Ardhi kwa kupanga, kupima na 

kumilikisha Wananchi Ardhi Mijini na Vijijini (2) kuboresha mifumo ya usimamizi wa 

taarifa za ardhi nchini (3) kuimarisha uwezo wa Wizara na taasisi zake na ( 4) usimamizi 

na ufuatiliaji wa mradi kama yanavyofafanuliwa hapa chini:-.  

 

Sehemu 1: Kuongeza usalama wa milki za Ardhi. Sehemu hii itasaidia utoaji wa hati 

milki za kimila, hati milki, leseni za makazi na shughuli zingine zinazohusiana. Shughuli 

katika kipengele hiki zitafanyika katika njia ya umoja na shirikishi ili kuhakikisha usawa 

wa kijinsia, na ulinzi wa haki za makundi yote ikiwa ni pamoja na wanawake, vijana, 

wawindaji na wakusanyaji, wafugaji, wakulima, nk. Mikoa mbalimbali na Halamshauri 

za Wilaya zitahusika katika utekelezaji wa mradi huu ikiwa ni pamoja na: Dar es Salaam, 

Dodoma, Arusha, Tabora, Geita, Pwani, Mwanza, Shinyanga, Tanga na Morogoro.  

Halmashauri za Wilaya ni pamoja na Dodoma (Chamwino), Simiyu (Maswa), Ruvuma 

(Mbinga), Katavi (Mpanda), Songwe (Songwe) na Momba Vijijini. Sehemu hii 

itajumusisha kufanyika kwa shughuli mbalimbali ambazo zimeelezwa hapa: - 

 

Sehemu ndogo ya 1.1: Kutoa kwa wingi hati milki za kimila za ardhi katika maeneo ya 

Vijiji. Sehemu hii italenga kuongeza ufanisi katika maeneo ya majaribio ambayo itasaidia 

katika utekelezaji wa moja kwa moja katika utoaji wa hati milki za kimila. Hii inahitaji, 

ufafanuzi wa awali wa mipaka ya Vijiji, mipango ya matumizi bora ya ardhi, ushiriki wa 



wananchi katika upimaji wa mipaka ya vijiji pamoja na utatuzi wa migogoro na utoaji wa  

yeti vya Vijiji.  

 

Sehemu ndogo ya 1.2: Kutoa kwa wingi hati milki na leseni za makazi katika maeneo ya 

Mijini. Sehemu hii ya utoaji wa hati milki mijini itahusisha michakato miwili tofauti 

yenye matokeo tofauti: mchakato wa urasimishaji utakaozalisha leseni za makazi 

1,000,000 na mchakato wa upangaji na upimaji utakaozalisha hati milki 1,000,000. 

Urasimishaji wa ardhi kwa njia ya utoaji wa leseni za makazi utahusisha makubaliano ya 

maslahi katika kipande cha ardhi husika, kuandaa masijala ya ardhi ya mijini na utoaji wa 

leseni za makazi. Vile vile, mchakato wa upangaji na upimaji wa makazi holela na utoaji 

wa hati milki, utahusisha uzalishaji wa mipango ya urekebishaji makazi ili kuhakikisha 

inafuata viwango vya chini vya upimaji mijini (upana wa mitaa na njia, upatikanaji wa 

nafasi za umma kama vile shule na huduma nyingine).  

 

Sehemu ya 2: kuboresha mfumo wa usimamizi wa taarifa za ardhi nchini. Kipengele 

hiki kitajumuisha uboreshaji na usambazaji wa mfumo unganishi wa taarifa za ardhi 

(ILMIS) katika Mikoa na Halmashauri mbalimbali nchini, maboresho ya mtandao wa 

jiodesia, upigaji wa picha za anga, uchoraji wa ramani za msingi, na kuanzishwa kwa 

miundombinu ya utunzaji wa kumbukumbu za kijiografia ili kuimarisha upatikanaji na 

ufanisi wa huduma za utawala wa ardhi. ILMIS imefanyiwa majaribio na mradi huu 

utaiboresha na kuiimarisha zaidi, kusambaza mfumo huu katika maeneo ya mradi kwa 

njia bora ili kufikia sehemu zote za Nchi kwa ajili ya kuboresha taarifa za ardhi. Mfumo 

ulioboreshwa wa Jiodesia na ramani za msingi utasaidia sio tu shughuli za usajili wa 

ardhi lakini pia upatikanaji wa ramani za maeneo ambazo zitasaidia katika shughuli za 

kijamii, kiuchumi na kimazingira. Kipengele hiki kinajumuisha vipengele vidogo 

vifuatavyo: - 

 

Sehemu ndogo ya 2.1: kuboresha na kuusambaza mfumo wa ILMIS katika Mikoa na 

Halimashauri mbalimbali nchini. Sehemu hii itagharamia awamu ya pili ya uuandwaji wa 

mfumo ILMIS kwa kuboresha usimamizi wa pamoja wa hati milki za kimila, hati milki, 

na leseni za makazi, ikiwa ni pamoja na usajili wa awali na shughuli zitakazofuatia. 

Usambazaji wa mfumo wa ILMIS utatekelezwa katika Mikoa 26 ambapo majengo ya 

ofisi yatajengwa na kuwekewa miundo mbinu itayosaidia utumiaji mfumo wa ILMIS.  

 

Sehemu ndogo ya 2.2: uzalishaji wa ramani za msingi. Kipengele hiki kitagharamia 

uzalishaji wa ramani za msingi kwa kutumia picha anga zenye ubora wa hali ya juu za 

hivi karibuni au picha za angani katika maeneo ya mradi na Wilaya ambazo ziko karibu 

na Wilaya lengwa za mradi ili kusaidia utoaji wa hati milki kwa wingi nchini, mipango 

ya matumizi bora ya ardhi pamoja na usimamizi wa ardhi. 

 

Sehemu ndogo ya 2.3: Kuimarisha mfumo wa Jiodesia. Kipengele hiki kitasaidia 

kuanzishwa kwa vituo vya upimaji masaa yote (CORS) pamoja na miundombinu yake na 

alama za msingi za upimaji zenye ubora zitakazo saidia katika shughuli za upimaji kwa 

kutumia mtandao wa upimaji unaotumia satelaiti Duniani wenye gharama nafuu katika 

matumizi na matengenezo. 

 



Sehemu ya ndogo 2.4: Maboresho ya Mifumo ya Uthamini: sehemu hii itahusisha 

kuandaa ramani ya viwango vya thamani ya ardhi nchini, kuandaa kanzi data ya taarifa za 

uthamini ambazo zitatumika katika uthamini kwa ajili ya fidia, kodi nk.  

 

Sehemu ya 3: Kuimarisha uwezo wa Wizara na taasisi zake: sehemu hii itajumuisha 

maboresho ya sera, sheria na kanuni za ardhi, kuwajengea uwezo watumishi wa sekta ya 

ardhi, kuelemisha umma kuhusiana na masuala ya ardhi ili kuboresha utoaji wa huduma 

za utawala wa ardhi ikiwa ni pamoja na ununuzi wa vifaa na ujenzi wa ofisi ili 

kusambaza mfumo wa ILMIS, na kuimarisha Mabaraza ya Ardhi na Nyumba. Kipengele 

hiki kinajumuisha vipengele vidogo vifuatavyo:- 

 

Sehemu Ndogo ya 3.1: Maboresho ya sera, sheria na kanuni. Kipengele hiki kitasaidia 

kuhuisha na kuunganisha Sera, Sheria na Kanuni kwa ajili ya kuongeza ufanisi katika 

utawala wa ardhi na usajili. Hii itafanyika kupitia uchambuzi, warsha na ushauri kama 

itahitajika.  

 

Sehemu Ndogo ya 3.2: Kujenga uwezo kwa watumishi wa sekta ya ardhi. Kipengele hiki 

kinalenga katika kuwajengea uwezo wadau wote muhimu katika ngazi ya Makao makuu 

na Halmashauri. Hii itahusisha mafunzo kwa wafanyakazi katika nyanza mbali mbali za 

maendeleo ya sekta ya ardhi na walio ndani ya mradi. Itafanyika tathmini ili kuona kama 

kutakuwa na uhitaji wa mafunzo. 

 

Sehemu Ndogo ya 3.3: Kuimarisha Mabaraza ya Ardhi na Nyumba: Kipengele hiki 

kitasaidia uanzishwaji na uendeshaji wa Mabaraza ya Kata ili kuongeza Mabaraza 

mapya, kuongeza rasilimali watu na fedha kwa mabaraza yaliyopo, kupunguza kesi, 

kuandaa miongozo katika ngazi za Vijiji na Kata, pamoja kutoa mafunzo na Vifaa. 

 

Sehemu Ndogo ya 3.4: Maendeleo yanayoonekana ya Utawala wa Ardhi: Kipengele hiki 

kitasaidia katika ujenzi wa majengo ya ofisi katika Mikoa 26 na ukarabati wa Ofisi za 

Wilaya 12 zitakazotumika kwa ajili ya mfumo wa ILMIS. Pia litajengwa jengo la Kitaifa 

la kumbukumbu za ardhi. Kipengele hiki pia kitahusika na manunuzi ya vifaa muhimu 

kwa ajili ya majengo haya na kuhakikisha vifaa kwa ajili ya mtandao vinafungwa katika 

ofisi hizo. Aidha, mkakati wa utunzaji kumbukumbu utaandaaliwa.  

 

Sehemu Ndogo ya 3.5: Uhamasishaji wa umma ili kujenga uelewa wa mradi: Kipengele 

hiki kinalenga kujenga uelewa mpana wa utawala wa ardhi, shughuli za mradi wa 

kuboresha milki ya ardhi, Sera zinazohusiana na ardhi, matakwa ya kisheria, na mifumo 

ya taarifa za ardhi kwa wadau mbali mbali. Maeneo mengine ya utekelezaji itajumuisha 

maandalizi ya mifumo ya mawasiliano, ufikishaji wa taarifa na kupima uwezo juu ya 

uelewa wa mifumo ya utawala wa ardhi. Shughuli zingine ni pamoja na mafunzo kuhusu 

utunzaji wa hati za ulinzi wa usalama (yaani muongozo wa usimamizi wa mazingira na 

jamii, uwezeshaji makundi maalum, ushirikishwaji wadau na ule wa uhamishaji makazi) 

kwa wadau mbalimbali katika ngazi tofauti katika kipindi cha utekelezaji wa mradi.  

 

Sehemu ya 4: Usimamizi wa Mradi: Katika muktadha huu, kitengo cha uratibu na 

usimamizi wa mradi kimeanzishwa ndani ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 



Makazi. Kazi muhimu zitakazotekelezwa na Kitengo cha uratibu na usimamizi wa mradi, 

manunuzi, usimamizi wa fedha, usimamizi wa mazingira na masuala ya kijamii, pamoja 

na ufuatiliaji na tathmini. Ni muhimu kuwajengea uwezo watumishi wa Wizara kwani 

mradi huu ndio mradi wa kwanza unaojitegemea unaofadhiliwa na Benki ya Dunia na 

kutekelezwa na Wizara. Uwezo uliopo ndani ya Wizara utaimarishwa ili kuhakikisha 

utekelezaji wa mradi wenye mafanikio. Aidha, vifaa, ajira na mafunzo vitatolewa na 

kuboreshwa ili kuongeza uwezo wa Wizara. 

 

Utaratibu uliotumika kuandaa mwongozo huu  
 

Mwongozo huu umeaandaliwa kwa kupitia njia kuu mbili: i) mapitio ya maandiko 

husika, ikiwa ni pamoja na sheria za nchi, Miongozo na Kanuni za Kimazingira na 

Kijamii za Benki ya Dunia (ESS5), taratibu za utwaaji wa ardhi zilizotumika katika 

miradi mingine nk. ii) Mashauriano na wadau ikijumuisha wataalamu, maafisa, watoa 

taarifa muhimu nk. Ni dhahiri kwamba mwongozo huu umeandaliwa kwa kuzingatia 

uzoefu na mafunzo na njia mbalimbali zilizotumika kutekeleza mipango na miradi 

mbalimbali nchini Tanzania (Dar es Salaam, Mwanza, Morogoro-LTSP, Miradi ya 

uhuhishaji, ukuzaji na uhamasishaji wa biashara za Wanyonge (MKURABITA)) pamoja 

na uzoefu wa kimataifa na kikanda katika kuandaa na kutekeleza mipango ya 

urasimishaji kwa ufanisi.  

 

Mfumo wa Sera na Sheria  
 

Mipango ya matumizi ya ardhi na usimamizi ni kigezo muhimu kwa kufungua uwezo wa 

ukuaji kwa kufanya ardhi kupatikana kwa matumizi ya uzalishaji katika maeneo ya 

vijijini na mijini. Sera ya ardhi inatekelezwa na sheria mbili ambazo ni sheria ya ardhi 

sura 113 na  sheria ya ardhi ya Vijiji sura nambari 114 za mwaka 1999. Sheria hizi 

zinatoa mfuo wa kisheria wa kusimamia ardhi na usalama wa milki nchini.  

 

Upatikanaji wa ardhi na matumizi ya ardhi 
 

Ardhi nchini Tanzania hupatikana kwa njia mbili ambazo ni kupitia hati milki na kwa 

njia ya hati milki za kimila. Hati milki humetolewa kwa ardhi iliyopimwa katika maeneo 

ya Mijini ambayo ni ardhi ya jumla. Hati milki za Kimila hutolewa maeneo ya Vijijini 

katika ardhi ya Kijiji.  Hata hivyo, zaidi ya asilimia 70 ya ardhi ya mijini haikupangwa na 

hivyo imeendelezwa kiholela na kukosa huduma au miundo mbinu ya huduma za kijamii. 

Katika maeneo ya vijijini, ukosefu wa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji na 

kutokuwa na mipaka iliyopimwa na kueleweka ni vyanzo vikuu vya migogoro 

inayosababisha  upotevu wa mali na maisha.  

 

Sababu za uhamisho wa Makazi 
 

Katika mradi huu, utwaaji wa ardhi, kuzuia kutumia ardhi au ulazima wa kuhama kwenye 

maeneo vinaweza kutokana na shughuli zifuatazo:  

 



i) Ujenzi wa majengo: Ujenzi wa majengo mapya ya ofisi za ardhi za Mkoa 26 za ardhi 

na jengo la kuhifadhi kumbukumbu za ardhi Kitaifa yatahitaji upatikanaji wa ardhi.  

Majengo haya yatajengwa kwenye Ardhi ya Serikali iliyo chini ya Ofisi za Mikoa.  

Hivyo hakutakuwa na suala la fidia ya ardhi badala yake kutakuwa na makubaliano ya 

maandishi kati ya Wizara na Mamlaka zinazosimamia umiliki wa Ardhi hizo.  Hata 

hivyo, umiliki wa ardhi uliopo na matumizi yoyote ya ardhi, ikiwa ni pamoja na shughuli 

zisizo rasmi za mahitaji ya kimaisha zitahitaji kuhakikiwa na endapo patatokea upotevu 

wa mali na ardhi, fidia kwa mwathirika itatolewa kulingana na viwango stahiki.  

 

ii) Urasimishaji wa Ardhi: Urasimishaji wa ardhi unaweza kuhusisha utwaaji na 

uchukuaji wa ardhi kwa hiari kwa ajili ya kutenga maeneo ya umma ikiwemo barabara, 

njia na matumizi mengine kwa umma. Hata hivyo utwaaji na uchukuaji wa ardhi kwa 

ajili ya maeneo ya umma utapunguzwa kwa kiasi kwa kuzingatia viwango 

vinavyoendana na mazingira halisi katika maeneo ya Vijijini na Mijini.  Ardhi ambayo 

itakuwa imetolewa kwa hiari itazingatia utaratibu uliwekwa ndani ya mwongozo huu.  

 

Utaratibu wa Uthamini wa Mali na Ulipaji wa Fidia 
 

Sheria na desturi zinapendelea utaratibu wa soko, gharama na mapato kama misingi ya 

uthamini kutegemeana na hali ya mali na eneo ilipo.  Njia sahihi ya uthamini hesabu kwa 

uhamishaji wowote wa makazi utazingatia mambo haya na kuwasilishwa katika mpango 

wa uhamisho. Thamani ya soko ya mali zilizoathirika inaweza kufikiwa kwa kutumia njia 

mbalimbali na nyongeza yoyote vitakuwa ndio msingi wa kuamua gharama ya 

Uhamisho.  Sheria ya uthamini na usajili na Wathamini ya mwaka 2016 na kanuni zake 

za mwaka 2018 na sehemu ya I-III ya kanuni za ardhi ya Vijiji za, 2002 zinatoa 

mwongozo wa ukadiariaji wa fidia nchini.  

 

Fidia ya kupoteza maslahi katika ardhi itajumuisha thamani ya ardhi, maendelezo ya 

kudumu yaliyopo kwenye ardhi, gharama za muamala, posho za usumbufu, posho ya 

malazi na upotevu wa faida ili kufikia gharama za uhamisho. Watumiaji wa ardhi 

waliathiriwa na mradi, makazi ya watu binafsi wanao tambulika kama wamiliki wa ardhi, 

watalipwa ama kwa kupewa ardhi mbadala au fedha ya fidia halisi ya gharama ya 

uhamisho. Njia ya fidia itakayotumika, itategemea asili na kiwango cha hasara, uwezo wa 

fidia mbadala na matarajio ya Waathirika.  

 

Wanaostahili 
 

Kimsingi, Mradi hautarajii kuchukua ardhi bila ridhaa ya watu na kuhitajika kulipa fidia 

ya ardhi kwa kuwa sehemu kubwa ya ardhi itatolewa kwa hiari. Ni muhimu kwamba 

makundi yote ya mradi wa watu walioathirika yanatambuliwa na kuelewa njia 

mbalimbali wanazoweza kutoa ardhi.  Watu walioathiriwa na mradi ni watu binafsi au 

kikundi cha watu au jamii ambao mali zao zinaweza kupotea kwa kulazimika kutoa ardhi 

au kuzuiliwa kutumia ardhi na kuhamishwa. Katika muktadha huu, kulingana na asili na 

maeneo ya shughuli za mradi vigezo vya kustahili kuwa mwathirika ni wafuatao: 

a) wale walio na haki rasmi ya ardhi au mali (ikiwemo haki za kimila na 

kitamaduni zinazotambuliwa na sheria za nchi). 



b) wale ambao hawana haki rasmi za kisheria kwa ardhi au mali (wakati wa 

uhakiki) lakini wana madai ya maendelezo ya ardhi katika ardhi hizi au yale 

yanayotambuliwa au kutambulika na Sheria za nchi.  

c) wale ambao wanatumia ardhi au mali ambao hawana madai au haki ya kisheria 

inayotambulika. 

 

Kutokana na ujenzi wa majengo 26 ya Ofisi za ardhi katika Mikoa, jengo la 

Kumbukumbu za Ardhi la Taifa  na shughuli za urasimishaji athari mbalimbali 

zinazoweza kujitokeza ni pamoja na:- uwepo wa athari za kimaisha zinazotokana na 

upotevu wa ardhi inayotumika kwa ajili ya kilimo, ufugaji na uhifadhi wa maliasili 

shughuli ambazo kiasili zilikuwa zinafanyika kwenye hiyo ardhi. Wengine ni pamoja na 

kuhamishwa makazi ( nyumba za kuishi, maghala , jiko na vyoo n.k) ambazo zilikuwa 

kwenye ardhi na upotevu wa mali za kiuchumi zinazohamishika  kama vile Biashara, 

kipato pamoja na majengo ya biashara kama maduka na vibanda vilivyoko kwenye ardhi.  

 

Ushirikishwaji wa Wadau 
 

Katika utekelezaji wa mradi, ushirikishwaji wa wadau ni jambo muhimu lililozingatiwa. 

Ushirikishwaji huo utajumuisha ushiriki wa kampuni binafsi, wakandarasi wa ujenzi, 

timu za utekelezaji na wadau wengine. Utambulisho wa mradi, Kampuni binafsi, 

wakandarasi na timu za utekelezaji vitafanyika katika ngazi za Mikoa na Halmashauri 

mbalimbali nchini. Katika ngazi ya Taifa, mradi utatambulishwa kwa ufunguzi rasmi. 

Kitengo cha uratibu na usimamizi wa mradi cha Wizara kitawezesha pia uendeshaji wa 

mikutano kwa Makatibu Wakuu wa Wizara mama zinazohusiana na mradi ikiwemo 

Wizara ya Ardhi, Wizara ya fedha, ofisi ya Raisi, Tawala za Mikoa na Serikali za mitaa 

(PO – RALG)  kujadili maendeleo ya mradi, masuala ya sera na mambo mengine 

yanayohusiana na utekelezaji wa mradi. Katika mikutano hii kitengo hiki pamoja na 

mambo mengine kikiandaa taarifa mbalimbali za utekelezji wa mradi ili kuwezesha 

wajumbe kujadili na kutoa mapendekezo ya uboreshaji wa utendaji wa mradi. Mkutano 

huu utafanyika kila mwaka. Hata hivyo, mikutano ya dharura inaweza kufanyika pale 

inapohitajika. 

 

Mradi huu pia utawezesha mikutano ya uhamasishaji wa wadau mbalimbali ili kujenga 

uelewa kwa washiriki wakiwemo Washauri wa mradi, wakandarasi, makampuni binafsi, 

timu za upangaji za Wilaya na asasi za kiraia zitakazoshiriki katika utekelezaji wa mradi. 

Mkutano wa Wadau katika ngazi ya wilaya, pamoja na mambo mengine itakuwa ikijadili 

mafanikio ya mradi, changamoto na masuala yanayohusiana. Katika ngazi ya kijiji 

uhamasishaji wa jamii utahusisha Wanakijiji wote kupitia mikutano ya Kijiji, kufanya 

majadiliano kuhakikisha kuwa Wanakijiji wote wanakuwa na uelewa wa mradi na 

mahitaji ya muongozo huu.  

 

Utoaji wa Ardhi kwa Hiari kwa ajili ya Maendeleo 
 

Wamiliki wa ardhi wana hiari ya kuchagua kuchangia ardhi au mali bila kulipwa fidia 

hususani kama ardhi hiyo ni kwa maendeleo ya sehemu anapoishi. Katika kuchangia 



ardhi kwa hiari kwa mujibu wa kanuni na mwongozo wa Benki ya Dunia wa kimazingira 

na kijamii (ESS5) vigezo vifuatavyo vitazingatiwa: 

 

a) Mchangiaji wa ardhi ameelezwa na kuelewa kwa ufasaha juu ya mradi na njia 

anazoweza kutumia kuamua kuchangia ardhi hiyo; 

b) Wachangiaji pia kuelezwa kuwa wana haki ya kuamua kutochangia ardhi kwa 

hiari, na ikiwa wamekubali wanapaswa kuridhia kwa maandishi kuendelea na 

uchangiaji  

c) Kiasi cha ardhi inayotolewa kiwe ni kidogo kwa namna ambayo hakitaathiri 

maisha ya mchangiaji ikilinganishwa na hali aliyo nayo kwa sasa 

d) Hakutakuwa na uhamisho wa kaya; 

e) Mchangiaji wa ardhi atafaidika moja kwa moja na mradi, na  

f) Kwa jamii au ardhi ya pamoja, mchango unaweza kutokea tu kwa idhini ya 

watumiaji wa ardhi hiyo.  

 

Uongozi wa Kijiji/Mtaa Watahakikisha kwamba michango ya ardhi ya hiari imefanywa 

baada ya kufahamishwa njia zote zilizopo za uchangiaji wa ardhi ikiwa ni pamoja na fidia 

ya gharama za uhamisho bila ya kutumia nguvu au vitisho. Waathirika wa zoezi hili wana 

haki ya kukataa kuchangia mali na kupokea stahili yao na fidia ya ardhi na mali 

zilizopotea kulingana na stahiki zao. Wachangiaji na wamiliki mbalmbali watataarifiwa 

kikamilifu juu ya haki zao na namna ya kuwasilisha malalamiko au madai kama 

inavyoelezwa katika mwongozo huu. 

 

Utaratibu wa Kuchangia Ardhi kwa Hiari  
 

Utaratibu wa kuchangia ardhi kwa hiari umefafanuliwa katika jedwali la hapa chini.   

 

Hatua Maelezo ya Shughuli 

1 Kufanya mkutano wa kujenga uelewa katika mamlaka za mikoa na 

Halmashauri. Hii itaweka misingi ya uelewa kwa umma, mwamko wa umma, 

michakato, matokeo, faida na wajibu wa wahusika mbalimbali.  Mchakato huo 

utawasaidia viongozi katika ngazi ya Mikoa na Halmashauri ili kumiliki 

mchakato wa mradi na kuelewa kanuni za kuhamisha makazi na utoaji wa ardhi 

kwa hiari. 

2 Kufanya mkutano katika maeneo ya mradi. Hii itajumuisha mkutano mkuu wa 

kijiji/Mtaa ikilenga kuelewesha jamii vipengele vya mradi, wigo na faida za 

mradi.  Mikutano hii pia itatumika kuhamasisha uongozi wa kijiji/mtaa na jamii 

juu ya kanuni za kuhamisha makazi, ulipaji wa fidia na utoaji wa ardhi kwa 

hiari kwa mujibu wa mwongozo wa uhamishaji makazi.  

 

Kipekee, jamii zitahitaji kufahamishwa juu ya taratibu za upangaji umuhimu 

wa kuwa na barabara na njia na uwezekano wa kuchangia ardhi kwa hiari kwa 

ajili hiyo.  Mahitaji ya mchango wa ardhi kwa hiari ya kujitolea itaelezwa ikiwa 

ni pamoja na kwamba watu walioathirika wana haki ya kukataa kuchangia 

ardhi njia mbalimbali za fidia zilizopo na kwamba hawatanyimwa hati miliki 

kama watakataa kutoa ardhi.  Muhtasari wa mkutano utaandikwa pamoja na 



kuwa na kumbukumbu ya washiriki. 

3 Wanakijiji/Mtaa kutekeleza mipango shirikishi ya kijamii kwa kutekeleza 

mipango ya matumizi ya ardhi ya kijiji au ya miji.  Hii itatokana na taarifa 

zilizopo kwenye ramani za masingi zitakazo andaliwa.  

 

Wakati wa mchakato huu barabara na njia zinazohitajika ili kufikia viwanja na 

ardhi kwa ajili ya miundombinu, huduma, malisho n.k, utahitaji kuendelezwa. 

Katika hatua hii itakuwa inawezekana kutambua ardhi inayoweza kuchukuliwa 

na mradi na kaya/wamiliki wa ardhi watakao athirika.  

 

Wakati wa mkutano huo, jamii itakumbushwa kuhusu taratibu za uchangiaji wa 

utoaji wa ardhi kwa hiari. 

 

4 Watumiaji na Wamiliki wa ardhi walioathirika watatambuliwa na kufanya 

majadiliano nao wakati utakapofika wa kutwaa ardhi hiyo kwa matumizi ya 

umma. 

 

Watu walioathirika watashauriwa kwa undani juu ya vigezo na taratibu za 

mchango wa ardhi wa kujitolea, haki yao ya kukataa na njia mbadala zilizopo. 

 

Wakati wa mkutano huu watu walioathirika wataombwa kuonyesha kama 

watakuwa tayari kuchangia ardhi kwa hiari au la. Wanawake na wanaume 

kutoka katika kaya zitakazo athirika wanapaswa kuwepo katika mkutano na 

lazima wakubaliane na utayari wao wa kuchangia.  

5 Makubaliano au majadiliano ya moja kwa moja yatafanyika na wamiliki wa 

ardhi wakati wa taratibu za uhakiki wa maslahi. Katika wakati huu, wamiliki 

wa ardhi wanaweza:-   

 

i. kuonesha utayari wao wa kuendelea kutoa ardhi kwa hiari na nyaraka husika 

zinaweza kuandaliwa  

ii. kukataa kuchangia ardhi kwa mradi na kuomba fidia kulingana na taratibu za 

uhamisho wa makazi.  

iii. Kukubali kimsingi kutoa sehemu au ardhi yote inayohitajika kwa kuzingatia 

makubaliano fulani. Hii inaweza kuhitaji mazungumzo na majirani ili 

kurekebisha kiasi cha ardhi ambacho kila mmoja atapaswa kuchangia, ushiriki 

wa jamii katika kuwezesha uchangiaji wa ardhi kujenga majengo (vibanda vya 

kuku, vyoo nk), au usafishaji wa ardhi kwa ajili ya bustani. 

6 Fomu zitajazwa, kusainiwa na kuwekwa muhuri na mamlaka husika. Fomu 

zitashuhudiwa na wawakilishi wa wamiliki wa ardhi (wanafamilia, wawakilishi 

wa Halmashauri ya kijiji, na kushuhudiwa na Mwanasheria wa Halmashauri). 

 

 

 

 



Uandaaji wa Mpango wa Uhamisho wa Makazi  

 

Uandaaji wa mpango huu utatokana kuzingatia madhara yanayoweza kujitokeza 

kutokana na uhamisho wa makazi hasa kuhusiana na shughuli za ujenzi wa ofisi na 

urasimishaji. 

 

Mara nyingi mpango wa uhamisho wa makazi utaandaliwa katika ngazi ya jamii kwa ajili 

ya eneo linalofanyiwa urasimishaji.  Njia shirikishi ya wadau itatumika katika utekelezaji 

wa shughuli hii. Hii ni nia sahihi ya kuhakikisha kukamilika kwa mafanikio ya shughuli 

za mradi kulingana na kukubalika kwa mpango wa uhamisho. Mara baada ya mpango wa 

uhamisho kuandaliwa utawasilishwa na kuishikisha Wizara ili kuujadili na kuona kama 

unaendana na mwongozo wa usimamisi wa uhamisho huu.  Mpango huu pia 

utawasilishwa ili kuridhiwa na Benki ya dunia kabla ya kuanza utekelezaji. 

 

Stahiki za Fidia 
 

Kaya zitakazoathirika zitakuwa na haki na stahiki zifuatazo, kulingana na aina ya athari 

zinazoweza kujitokeza kutokana na utekelezaji wa mradi. Kama sehemu ya utekelezaji 

wa mpango wa uhamishaji, haki na stahiki zitafanyiwa marejeo ya mara kwa mara ili 

kushughulikia athari mbalimbali zilizo katika maeneo mahususi ya mradi. Uthamini wa 

mali utafanywa kwa kutumia njia mbalimbali kama zilivyoainishwa kwenye sheria za 

Tanzania na zitaendana na kanuni za gharama za uhamishi (bila uchakavu). 

 

Utekelezaji wa mwongozo wa uhamishaji Makazi 
 

Pale ambapo uhamishaji wa mali na kaya vitahusika na kuandaliwa mpango wa 

uhamishaji, mradi utaandaa vifurushi vya fidia za kaya ambazo zitakuwa zimeathrika 

kwa kujumuisha jinsia zote (wanaume na wanawake). Malipo haya yatajumuisha: 

a) Malipo ya fidia/fidia mbadala;  

b) Kuhamishiwa eneo lingine ikiwa ni pamoja na kuwezeshwa kipindi cha mpito 

kama itakavyohitajika;  

c) Kuwezeshwa kimaisha kwa kadri inavyohitajika;   

d) Fidia kwa watumiaji/ wapangaji wa ardhi ambapo itafanywa moja kwa moja kwa 

wahusika wa mali zilizoathirika. 

 

Ufuatiliaji na tathmini  
 

Mradi utaanzisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ndani ya kitengo cha uratibu na 

usimamizi kitakachofanya shughuli hizi kwa ngazi za kitaifa, Mkoa, Wilaya na hadi 

kuifikia jamii. Hii itasaidia kuhakikisha utekelezaji mzuri wa mradi na utumiaji wa 

mwongozo huu kwa ufanisi. Kwa muktadha huu, viashiria vya ufuatiliaji vitaandaliwa ili 

kupima utekelezaji wa mradi.  Kwa shughuli za mradi zitakazokuwa na athari hasi katika 

ardhi, wataalamu wa Wizara, Wafanyakazi wa ugani wa kata, Halmashauri za Vijiji 

watahusishwa kuhakiki taarifa za makubaliano ya utwaaji na upatikanaji wa ardhi. Ikiwa 

kutakuwa na mgogoro wa ardhi makubaliano ya maandishi yatafanyika.  

 



Muongozo huu utatumia viashiria mbalimbali kwa namna vilivyoandalia kwa shughuli 

zitakazotekelezwa na mradi. Malalamiko yatakayojitokeza wakati wa utekelezaji wa 

shughuli za mradi yataundiwa Mfumo wa Uwasilishaji Malalamiko utakaosaidia 

kufuatilia utekelezaji wa Muongozo wa Uhamishaji Makazi kwa kuandaa kumbukumbu 

za tathmimi malalamiko yanayojitokeza na hatua zinazochukuliwa kutatua malalamiko 

hayo.. Mfumo wa Uwasilishaji Malalamiko utakua na orodha ya malalamiko 

yaliyopokelewa kwa ajili ya kupatiwa ufumbuzi na aina ya ufumbuzi uliopatikana. 

 

Mpango wa utekelezaji wa Mwongozo wa Uhamishaji makazi  
 

Muongozo wa uhamishaji makazi ni moja ya nyaraka za kumlinda mtumiaji au mmiliki 

wa ardhi hususani katika utekelezaji wa mradi huu wa maboresho ya milki ya ardhi 

nchini. Utekelezaji huo utaongozwa na sehemu ya uratibu na usimamizi wa mazingira na 

jamii (ESMU) kitakachokuwa chini ya Kitengo cha uratibu na usimamizi wa mradi. Na 

kwa kipekee uangalizi na utekelezaji wa mwongozo huu utafanywa na Mafisa jamii na 

Mazingira ambao watakuwa ndani ya mradi. Maafisa jamii na mazingira hawa watafanya 

kazi na Maafisa jamii wa Wilaya ambao pia watasaidia kujenga uelewa kwa wadau 

katika ngazi za chini kwa kutambua uwepo wa makundi maalumu, mahitaji yao na 

ushiriki wa utekelezaji wa shughuli za mradi katika mipango iliyoandaliwa kwa 

waathirika.  Vile vile mpango wa kushirikisha wadau unaweka utaratibu wa kuwatambua 

wadau, kushirikisha makundi yote katika utekelezaji wa shughuli za mradi na kufuatilia 

matokeo ya mradi katika ngazi zote. Umuhimu wa ushirikishwaji na vigezo umezingatia 

matakwa na mahitaji ya kanuni za mazingira na kijamii (ESS10) kwa mujibu wa Benki 

ya Dunia. 

 

   

 

HUU NI MUHTASARI TU WA MUONGOZO WA USIMAMIZI WA 
UHAMISHAJI MAKAZI 

 
ANDIKO ZIMA LINAPATIKANA KUPITIA:- 

Tovuti: www.lands.go.tz 

KWA MAONI NA USHAURI TUMA KUPITIA:- 
 

Barua pepe: wakuru.maseka@lands.go.tz, lucy.kabyemera@lands.go.tz, 

Mariam.silim@lands.go.tz  

Simu/ Ujumbe wa simu: +255767322277, +255713278040, 0683214181 

Anwani: Katibu Mkuu 
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